Trang chủ Văn bản Album ảnh Doanh nghiệp Liên hệ
Giới thiệu chung
Giới thiệu chung
Cơ cấu tổ chức
Chức năng, nhiệm vụ
Lịch sử hình thành - phát triển
Tuyên ngôn Ngành thuế
Mười điều kỷ luật
Tin tức - Sự kiện
Tin trong ngành
Tin Chi cục thuế TP Vinh
Tin khác
Tin kinh tế
Tin pháp luật
Thông báo
Thông báo
Lịch công tác
Hướng dẫn về Thuế
Dân hỏi, cơ quan thuế trả lời
Lĩnh vực chuyên môn
Chương trình - Mục tiêu
Nghiên cứu - Trao đổi
Hoạt động khác
Công tác Đảng
Hội cựu chiến binh
Công đoàn
Phụ nữ, Thanh niên
Văn hoá, văn nghệ, thể thao
LIÊN KẾT WEBSITE
 
 
THÔNG BÁO Bản in
 
Trả lời thư bạn đọc: Công ty Cổ phần Kinh Đô và Công ty cổ phần OSEVEN có trụ sở ở TP Vinh
Tin đăng ngày: 28/5/2013 - Xem: 12002

  Câu hỏi: Tôi là Nguyễn Thị Vân Anh, hiện đang làm kế toán tại Công ty Cổ phần Kinh Đô có trụ sở tại số 18 Lệ Ninh, TP Vinh, Nghệ An.
    Tôi có thắc mắc mong muốn được các anh chị giải đáp giúp cho.
    Công ty Kinh Đô kinh doanh trong lĩnh vực xăng dầu, áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 48. Công ty Kinh Đô có nộp vào ngân sách nhà nước tiền thuê mặt đất mỗi năm là 50.515.000 đồng. Xin được hỏi là khoản tiền nộp vào ngân sách này, doanh nghiệp chúng tôi có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp không?
    Mong được các anh chị hồi âm sớm.

    Trả lời: Tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp quy định:
    "1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật".
    Tại điểm đ, khoản 2 Điều 4 Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định quy định:
    "đ. TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất:
   - Trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất: nguyên giá TSCĐ là quyền sử dụng đất được giao được xác định là toàn bộ khoản tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) các chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất); hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhận góp vốn.
    - Trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được tính vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận là TSCĐ vô hình. Cụ thể:
    + Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
    + Nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm".
Căn cứ vào các quy định trên, Công ty cổ phần Kinh Đô trả tiền thuê đất thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất đã trả hàng năm, số tiền này phải đáp ứng đầy đủ các tiêu chí tại Khoản 1 Điều  6 Thông tư 123/2012/TT-BTC.
       Lưu ý: Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 sẽ được thay thế bằng Thông tư 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 có hiệu lực thi hành từ ngày 10/6/2013 và áp dụng từ năm tài chính 2013. Nội dung tại điểm đ, khoản 2 Điều 4 Thông tư số 203/2009/TT-BTC cơ bản giống điểm đ, khoản 2 Điều 4 Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013.

         Trả lời Công văn của Công ty cổ phần OSEVEN:

        Ngày 23 tháng 5 năm 2013, Chi cục thuế Thành phố Vinh nhận được Công văn ngày 01/2013/CV của CN Công ty cổ phần OSEVEN về việc "Uỷ quyền ký thay Thủ trưởng đơn vị trên Hoá đơn GTGT". Về vấn đề này, Chi cục Thuế thành phố Vinh có ý kiến như sau:

Trả lời:

Tại điểm d, Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính quy định:

"d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn".

Tại Điều 20 Luật Kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 của Quốc hội quy định:

"Điều 20. Ký chứng từ kế toán

1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.

2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.

4. Chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật".

        Căn cứ vào các quy định trên, trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn. Việc uỷ quyền này phải được thực hiện bằng văn bản.

          Vậy, Chi cục thuế TP Vinh thông báo để Công ty cổ phần Kinh Đô, Công ty cổ phần OSEVEN  biết và thực hiện.

                      Đội: Nghiệp vụ - Pháp chế - Tuyền truyền hỗ trợ người nộp thuế

Thông báo khác:

2/3/2018 - THÔNG BÁO V/v Triển khai dịch vụ thuế điện tử phục vụ Quyết toán thuế TNCN
8/3/2016 - Những lưu ý quan trọng cho người nộp thuế TNCN
11/3/2015 - Nội dung Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ
11/3/2015 - Hướng dẫn các bước đăng ký và thực hiện Nộp thuế điện tử
24/7/2014 - Những điểm mới của TT 78/2014/TT-BTC về Thuế Thu nhập doanh nghiệp
24/2/2014 - Nâng cấp HTKK 3.2.0 cập nhật ngày 17.02.2014
23/1/2014 - NÂNG CẤP ỨNG DỤNG HTKK 3.2.0 VÀ PHẦN MỀM QTTNCN 3.1.0
4/10/2013 - TRẢ LỜI CHÍNH SÁCH THUẾ:Trả lời một số câu hỏi qua hội nghi đối thoại doanh nghiệp quý 3 năm 2013 tại Chi cục thuế TP Vinh
4/10/2013 - TRAO ĐỔI VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ: Những điểm mới của Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ tài chính, hướng dẫn sửa đổi, bố sung Luật thuế TNCN
31/7/2013 - Giải đáp chính sách thuế liên quan đến thuế GTGT
24/7/2013 - Hiến máu nhân đạo - Một nghĩa cử cao đẹp của Đoàn TNCS Chi cục thuế TP Vinh
15/7/2013 - Trả lời chính sách thuế: Đơn của công dân hỏi về chế độ miễn tiền thuế đất phi nông nghiệp cho các hộ tái định cư
10/7/2013 - Hỏi, đáp về chính sách thuế: Trả lời Công ty cổ phần TV và XD Sông Đà; Công ty TNHH Sản xuất thương mại Trung Tín Nghệ A
19/6/2013 - Chấn chỉnh lề lối làm việc trong đơn vị
13/6/2013 - Một số nội dung cần biết khi thực hiện khai thuế điện tử
Loading the player...
Nghề nhân viên thuế
CHI CỤC THUẾ TP VINH: Đối thoại với các doanh nghiệp về chính sách thuế Quý I-2014
Chi cục Thuế TP Vinh tổng kết công tác thuế năm 2013, nhiệm vụ công tác thuế 2014
Những giải pháp thu ngân sách năm 2013 ở TP Vinh
Lãnh đạo thành phố Vinh thăm và chúc mừng năm mới CBCC Chi cục thuế
Hình ảnh Video: Cưỡng chế kê biên tài sản đối với doanh nghiệp nợ thuế của Nhà nước
Video: Hội thi chi em phụ nữ giỏi Chi cục thuế
THÔNG BÁO V/v Triển khai dịch vụ thuế điện tử phục vụ Quyết toán thuế TNCN
Hướng dẫn các bước đăng ký và thực hiện Nộp thuế điện tử
Nâng cấp HTKK 3.2.0 cập nhật ngày 17.02.2014
NÂNG CẤP ỨNG DỤNG HTKK 3.2.0 VÀ PHẦN MỀM QTTNCN 3.1.0
TRẢ LỜI CHÍNH SÁCH THUẾ:Trả lời một số câu hỏi qua hội nghi đối thoại doanh nghiệp quý 3 năm 2013 tại Chi cục thuế TP Vinh
TRAO ĐỔI VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ: Những điểm mới của Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ tài chính, hướng dẫn sửa đổi, bố sung Luật thuế TNCN
Giải đáp chính sách thuế liên quan đến thuế GTGT
Hiến máu nhân đạo - Một nghĩa cử cao đẹp của Đoàn TNCS Chi cục thuế TP Vinh
Trả lời chính sách thuế: Đơn của công dân hỏi về chế độ miễn tiền thuế đất phi nông nghiệp cho các hộ tái định cư
Hỏi, đáp về chính sách thuế: Trả lời Công ty cổ phần TV và XD Sông Đà; Công ty TNHH Sản xuất thương mại Trung Tín Nghệ A
Chấn chỉnh lề lối làm việc trong đơn vị
Một số nội dung cần biết khi thực hiện khai thuế điện tử
Chính sách mới liên quan đến Luật Quản lý thuế và Luật thuế Thu nhập cá nhân.
THÔNG BÁO: Giao lưu trực tuyến qua website của Cục thuế tỉnh Nghệ An
Trả lời thư bạn đọc: Công ty Cổ phần Kinh Đô và Công ty cổ phần OSEVEN có trụ sở ở TP Vinh
Hôm nay: 227
Tất cả: 1,679,340
 
TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ VINH
Giấy phép số: 253/GP-TTĐT ngày 19/11/2010 do Bộ Thông tin và truyền thông cấp
Cơ quan chủ quản: UBND TP Vinh - Địa chỉ: Số 25 Đường Lê Mao – TP Vinh. Hotline: 0383.598801
Người chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Hoài An – Phó Bí thư Thành ủy - Chủ tịch UBND Thành phố Vinh
Cơ quan thường trực: Đài phát thanh - truyền hình TP.Vinh - Số 14 Đường Nguyễn Thị Minh Khai – TP Vinh
Người phụ trách: Ông Lê Nguyễn Chung – GĐ Đài PT-TH TP Vinh - Email: vinhcity.ptth@gmail.com - Hotline: 0383.842584
Chuyên trang Chi cục Thuế Thành phố Vinh
Địa chỉ: Số 29 – Lê Mao – TP Vinh – Nghệ An
Điện thoại Đường dây nóng: 0383.598229
Email: banbientapcctvinh@gmail.com - Website: http://vinhcity.gov.vn/chicucthuetpvinh.gov.vn
vận chuyển bắc nam | galaxy note 8 |